Kaa macho!Matapeli wa kawaida wanaolenga vijana nchini Kenya

Muhtasari
  • Matapeli wa kawaida wanaolenga vijana nchini Kenya
Image: Hisani

Wakati vijana wanaweza kuwa wa dijitali na wenye kupenda mitandao ya kijamii, kutokuwa na uzoefu wao hufanya iwe rahisi kwa matapeli mitandaoni kuwatapeli.

Wataalam wanasema kwamba watumiaji wachanga mara nyingi huwa wazi zaidi kushiriki habari za kibinafsi mitandaoni kuliko marafiki wao wa zamani, na kuifanya iwe hatari kwa wadanganyifu wa mtandao.

Hizi hapa  njia kadhaa vijana wanapoteza pesa zao kwenye mitandao ya kijamii.

1.Ununuzi mitandaoni

Tovuti bandia zimeundwa ili kuonekana kama duka la mitandaoni  linalouza vitu kwa punguzo kubwa.

Ikiwa malipo ya bidhaa hayafiki. Ikiwa barua pepe ya huduma kwa wateja ni "gmail.com" au "yahoo.com", hiyo ni bendera nyekundu na unapaswa kufanya utafiti kamili kwanza.

Wiki jana msanii kutoka mkoa wa pwani Nyota Ndogo alieleza jinsi alitapeliwa mitandaoni.

2.Pata pesa haraka.

Daima huuliza kama swali "Je! Ungependa kupata pesa nzuri ukiwa nyumbani? Toa maoni yako ikiwa wanavutiwa" wahasiriwa hushawishiwa kupata habari za kibinafsi au data ya kifedha na ahadi ya kazi inayolipwa vizuri ya pesa nyingi kwa kipindi kifupi.

3.Bidhaa za bei rahisi za kifahari.

Mara nyingi, tunaona matangazo mitandaoni ya iphone ya hivi karibuni au saa ya Gucci na vitu vingine vya bei ghali vinauzwa kwa bei ya rejareja. Hii ni kashfa inayolenga watu wasio na wasiwasi ambao wanatafuta mikataba nzuri ya bei rahisi.

4.Utapeli wa kazi.

Janga la virusi vya covid-19 lilifanya iwe vigumu kwa vijana kupata kazi. Matapeli wametumia fursa hii kwa kutundika kazi bandia ambazo zinaweza kufanywa kwa mbali na malipo makubwa. Kisha wanachapisha tovuti za kazi na kuomba malipo ya mapema ya mafunzo.