Rais Ruto atupilia mbali madai ya kuwa dikteta

Mkuu wa Nchi alisema hadhibiti mikono mingine ya serikali kwani inafanya kazi inavyotakiwa na katiba.

Muhtasari

•"Rais si dikteta. Siwezi kuamulia Mahakama, siwezi kuamulia Bunge. Wanafanya maamuzi yao huru. Siwezi kuamua taasisi huru," Ruto alisema.

•Alisema Kenya ni nchi ya kidemokrasia, akiongeza kuwa demokrasia ina mifumo ya kuangalia na kusawazisha.

Rais William Ruto
Image: HISANI

Rais William Ruto amepuuzilia mbali madai kwamba anaendesha serikali yake kwa njia ya kidikteta.

Mkuu wa Nchi alisema hadhibiti mikono mingine ya serikali kwani inafanya kazi inavyotakiwa na katiba.

Ruto, akiwa mkuu wa serikali, alisema hawezi kuamua kwa ajili ya Mahakama wala Bunge.

"Rais si dikteta. Siwezi kuamulia Mahakama, siwezi kuamulia Bunge. Wanafanya maamuzi yao huru. Siwezi kuamua taasisi huru," Ruto alisema Ijumaa katika mazungumzo na Wakenya kwenye X-Space.

Ruto alisema ingawa yeye ni Mkuu wa Nchi, hana mamlaka kamili.  

Alisema Kenya ni nchi ya kidemokrasia, akiongeza kuwa demokrasia ina mifumo ya kuangalia na kusawazisha.

Zaidi ya hayo, Ruto alikariri kuwa alipochukua mamlaka, aliapa kuheshimu uhuru wa polisi.

"Kwa kweli kitendo kimoja nilichofanya nilipoingia afisini ni kutia sahihi hati ya kuondoa bajeti ya polisi afisini mwangu. Hii ni kwa sababu bajeti hiyo ilikuwa ikitumiwa kuwahadaa polisi," Ruto alisema.

Rais alisema hataki ofisi yake iwafanyie polisi maamuzi yoyote.

“Sikupenda ofisi yangu iwe ndiyo inayowaamulia polisi nani wa kumkamata, nani ashtakiwe, afuatilie ufisadi, polisi wanajiendesha kwa uhuru, kweli ukisoma Katiba polisi ni taasisi inayojitegemea. ,"  alisema.

Ruto alisema hakuna mtu ambaye si sehemu ya jeshi la polisi anayewapa maelekezo akiongeza kuwa wana mifumo na taratibu zao za kuwawajibisha maafisa hao.

Rais alisema kuwa polisi walijizuia walipokuwa wakikabiliana na waandamanaji wa Jenerali Z wanaoipinga serikali.

Hata hivyo alikiri kuwa maisha ya watu yalipotea wakati wa maandamano hayo.

Ruto aliwahurumia waliojeruhiwa na wanaendelea kupata nafuu.

"Kwa wengine wengi waliopoteza maisha, nilituma salamu za rambirambi kwa familia," alisema.

"Serikali itawaunga mkono wale wote waliopoteza maisha, na wale wote waliojeruhiwa."