Saudi Arabia Yamhukumu Mwanamke Miaka 34 Jela kwa Kutumia Twitter

Mwanamke huyo alihukumiwa kwa kile Saudia ilisema ni ku'retweet tweets za wanaharakati wakosoaji wa uongozi wa taifa

Muhtasari

• Mwanafunzi wa Saudi katika Chuo Kikuu cha Leeds kwa jina Shehab ambaye alikuwa amerejea nyumbani kwao Saudia kwa likizo.

Salma al-Shehab, mwanamke wa Saudia aliyehukumiwa kwa kutumia Twitter
Salma al-Shehab, mwanamke wa Saudia aliyehukumiwa kwa kutumia Twitter
Image: TWITTER

Mwanafunzi wa Saudi katika Chuo Kikuu cha Leeds kwa jina Shehab ambaye alikuwa amerejea nyumbani kwao Saudia kwa likizo amehukumiwa kifungo cha miaka 34 jela kwa kuwa na akaunti ya Twitter na kwa kuwafuata na ku’retweet jumbe zawapinzani na wanaharakati wanaokosoa vikali jinsi taifa hilo la Mashariki ya kati linavyoendeshwa kidhalimu.

Kulingana na jarida la The Guardina la nchini Uingereza, mtu mmoja aliyemjua Shehabu alisema hangeweza kudhulumiwa. Alielezewa kama msomi mzuri na msomaji mwenye bidii ambaye alifika Uingereza mnamo 2018 au 2019 kufuata PhD yake huko Leeds.

Alikuwa amerejea nyumbani Saudi Arabia mnamo Desemba 2020 kwa likizo na alikuwa na nia ya kuwaleta watoto wake wawili na mume wake kurudi Uingereza pamoja naye. Kisha aliitwa kuhojiwa na mamlaka ya Saudi na hatimaye kukamatwa na kushtakiwa kwa tweets zake.

Hukumu hiyo ya mahakama maalum ya kigaidi ya Saudia ilitolewa wiki kadhaa baada ya ziara ya rais wa Marekani Joe Biden nchini Saudi Arabia, ambayo wanaharakati wa haki za binadamu walikuwa wameonya kuwa inaweza kuutia moyo ufalme wa saudia kuzidisha ukandamizaji wake dhidi ya wapinzani na wanaharakati wengine wanaounga mkono demokrasia.

Kesi hiyo pia ni mfano wa hivi punde zaidi wa jinsi mwana mfalme Mohammed bin Salman alivyowalenga watumiaji wa Twitter katika kampeni yake ya ukandamizaji, wakati huo huo akidhibiti hisa kubwa zisizo za moja kwa moja katika kampuni ya mitandao ya kijamii ya Marekani kupitia mfuko wa utajiri wa Saudia.

Kulingana na tafsiri ya rekodi za mahakama, ambayo ilionekana na Guardian, mashtaka mapya ni pamoja na madai kwamba Shehab alikuwa "akiwasaidia wale wanaotaka kusababisha machafuko ya umma na kudhoofisha usalama wa raia na taifa kwa kufuata akaunti zao za Twitter" na kwa upya- wakitweet tweets zao. Inaaminika kuwa Shehab bado anaweza kutafuta rufaa mpya katika kesi hiyo.

Kwa maelezo yote, Shehab hakuwa mwanaharakati mkuu au hasa mwenye sauti kubwa wa Saudia, ama ndani ya ufalme au Uingereza. Alijieleza kwenye Instagram - ambapo alikuwa na wafuasi 159 - kama daktari wa meno, mwalimu wa matibabu, mwanafunzi wa PhD katika Chuo Kikuu cha Leeds na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Princess Nourah bint Abdulrahman, na kama mke na mama wa wanawe, Nuhu na Adam.

 

Wasifu wake kwenye Twitter ulionyesha alikuwa na wafuasi 2,597. Miongoni mwa tweets kuhusu uchovu wa Covid na picha za watoto wake wadogo, Shehab wakati mwingine ali’retweet tweets za wapinzani wa Saudi wanaoishi uhamishoni, ambao walitaka kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa katika ufalme huo.