Ndovu zaidi ya 170 wamefariki kutokana na ukame nchini Kenya

Balala alisema athari za mabadiliko ya hali ya hewa ziko nje ya uwezo wao.

Muhtasari

•Kenya imepoteza takriban ndovu 179 kutokana na ukame  katika muda wa miezi minane iliyopita.

•Kulingana na matokeo ya sensa yaliyotolewa mwaka jana, kuna ndovu  36,280 nchini.

katika Chuo cha Utekelezaji Sheria cha Manyani mamo Mei 6.
Waziri wa Utalii na Wanyamapori Najib Balala na mkurugenzi mkuu wa KWS John Wawerui katika Chuo cha Utekelezaji Sheria cha Manyani mamo Mei 6.
Image: SOLOMON MUINGI

Kenya imepoteza takriban ndovu 179 kutokana na ukame unaoendelea kukumba maeneo mbalimbali ya nchi katika muda wa miezi minane iliyopita.

Siku ya Jumatano, Waziri wa Utalii Najib Balala alisema athari za mabadiliko ya hali ya hewa ziko nje ya uwezo wao.

"Sasa tunajenga mabwawa ya maji, haswa katika eneo la Tsavo ambako ndiko kulikoathiriwa vibaya kwa hivyo tunatumai katika miezi michache ijayo mabwawa hizo zitakuwa tayari," alisema.

Machi mwaka huu Balala aliliambia bunge la kitaifa kuwa serikali ingetumia Sh46.5 milioni kujenga mnara wa tembo maarufu wa Tusker, Tim.

Balala aliiambia kamati ya Fedha ya Bunge la Kitaifa kwamba mnara wa Tim utajengwa katika Hifadhi ya Kitaifa ya Amboseli.

Tim alikufa mnamo Februari 4, 2020, akiwa na umri wa miaka 50 katika eneo la Mada la Hifadhi ya Kitaifa ya Amboseli.

Mwili wa Tim, tembo mkuu wa tusker, umehifadhiwa katika Makumbusho ya Kitaifa ya Kenya jijini Nairobi kwa madhumuni ya elimu na maonyesho.

Kulingana na matokeo ya sensa yaliyotolewa mwaka jana, kuna jumbo 36,280 nchini.

Balala alisema wanataka kushirikiana na wadau mbalimbali kuhakikisha kunakuwa na msaada wa haraka katika maeneo kame ili kukabiliana na vifo vya tembo na suala la mabadiliko ya tabia nchi.

Waziri huyo alisema Maasai Mara ina chakula zaidi kuliko maeneo mengine lakini sehemu za Tsavo na Kaskazini ni kavu.

"Tunahitaji kupata mpango wazi wa marshal juu ya kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa na suala la ukame. Tembo mkubwa katika chumba hicho leo ni mabadiliko ya hali ya hewa,” alisema.

Waziri alisema hayo katika Hoteli ya Safari Park, Nairobi wakati wa kongamano la wasimamizi wa heshima ambalo lilihudhuriwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti na Mafunzo ya Wanyamapori Dkt Patrick Omondi, Mkurugenzi Mkuu wa Huduma ya Wanyamapori Kenya John Waweru miongoni mwa wengine.

Balala alisema kuna haja ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ili kuhakikisha kuwa hakuna moto katika baadhi ya mbuga kama vile maeneo ya uhifadhi ya Mlima Kenya na Tsavo.

Waziri huyo alisema Vikosi vya Ulinzi vya Kenya vimekuwa vikisaidia KWS kutengua baadhi ya mabwawa na kuweka daraja lililovunjika kutokana na mafuriko huko Tsavo Magharibi.

Alisema KDF itakarabati daraja jingine mjini Nakuru.

Balala aliwataka waliopewa jukumu la uhifadhi na ulinzi wa viumbe hai wa asili kuchambua maeneo yao na kuwa na mkakati wa muda mrefu wa kutatua changamoto katika maeneo hayo.

Balala alisema mwelekeo wa mamlaka hiyo umekuwa katika kupambana na uwindaji haramu, jambo ambalo limefanikiwa kwa kiasi kikubwa.

Hata hivyo, alisema serikali haitalegea kwa kuwa uwindaji haramu bado unaendelea.

“Sijui soko liko wapi lakini wakati mwingine uwindaji hufanywa na wafanyikazi. Ni watu ndani yetu wanaojua masoko yalipo, jinsi ya kuashiria wawindaji waingie,” alisema.

Balala alisema mamlaka haijawekeza sana katika kuboresha bioanuwai katika hifadhi za taifa.