Polisi nchini India yasema panya wamekula kilo 200 za bangi iliyokamatwa

Panya hao walikula bangi ya kilo hizo kwenye ghala la polisi

Muhtasari

• Mnamo 2018 polisi wa Argentina walifutwa kazi baada ya kuwalaumu panya kwa kutoweka kwa nusu tani ya bangi kutoka kwa ghala la polisi.

Picha ya panya
Picha ya panya
Image: BBC

Polisi nchini India wamewalaumu panya kwa kuharibu karibu kilo 200 (lbs 440) za bangi iliyonaswa kutoka kwa wachuuzi na kuhifadhiwa katika vituo vya polisi.

"Panya ni wanyama wadogo na hawana hofu na polisi. Ni vigumu kulinda dawa dhidi yao," mahakama katika jimbo la Uttar Pradesh imesema.

Mahakama iliwataka polisi kuwasilisha siri hiyo kama ushahidi katika kesi za ulanguzi wa dawa za kulevya.

Hakimu alitaja kesi tatu ambapo bangi iliharibiwa na panya.

Jaji Sanjay Chaudhary alisema katika agizo kwamba mahakama ilipowataka polisi kuwasilisha dawa hiyo iliyokamatwa kama ushahidi, iliambiwa kuwa kilo 195 za bangi “ziliharibiwa” na panya.

Katika kesi nyingine inayohusu kilo 386 za dawa hiyo, polisi waliwasilisha ripoti wakisema "baadhi" ya bangi hiyo "ililiwa na panya". Jaji Chaudhary alisema baadhi ya kilo 700 za bangi zilizokamatwa na polisi zilikuwa zimelazwa katika vituo vya polisi wilayani Mathura na kwamba "zote ziko katika hatari ya kuvamiwa na panya".

Alisema polisi hawana utaalamu wa kushughulikia suala hilo kwani panya hao ni “wadogo mno”. Njia pekee ya kulinda bidhaa zilizokamatwa kutokana na "panya hao wasio na woga", aliongeza, ilikuwa ni kuzipiga mnada dawa hizo kwa maabara za utafiti na makampuni ya dawa, huku mapato yakienda kwa serikali.

Mbunge Singh, afisa mkuu wa polisi wa wilaya ya Mathura, aliwaambia waandishi wa habari kwamba baadhi ya mirungi iliyohifadhiwa katika vituo vya polisi vilivyo karibu naye "imeharibiwa kutokana na mvua kubwa" na haikuharibiwa na panya.

Mnamo 2018, maafisa wanane wa polisi wa Argentina walifutwa kazi baada ya kuwalaumu panya kwa kutoweka kwa nusu tani ya bangi kutoka kwa ghala la polisi.

Lakini wataalamu walipinga madai hayo wakisema kwamba wanyama hao hawakuweza kuchanganya dawa hiyo kwa chakula na “kama kundi kubwa la panya wangekula, maiti nyingi zingepatikana kwenye ghala hilo”.

Utafiti uliochapishwa mnamo 2019 uligundua kuwa panya wa maabara walipopewa unga uliotiwa bangi, "walizoea kufanya kazi kidogo na joto la mwili wao pia lilipunguzwa".

Mnamo mwaka wa 2017, polisi katika jimbo la mashariki la Bihar walikuwa wamewalaumu panya kwa kunywa maelfu ya lita za pombe iliyochukuliwa, mwaka mmoja baada ya serikali kupiga marufuku uuzaji na unywaji wa pombe.

Mnamo mwaka wa 2018, mafundi waliofika kurekebisha mashine ya pesa iliyoharibika katika jimbo la Assam waligundua kuwa noti za thamani ya zaidi ya rupia 1.2m ($14,691; £12,143) zilikuwa zimechanwa - na washukiwa wa hatia walikuwa panya.