Mahakama yaamuru Serikali kulipa familia ya mwanahabari wa Pakistani Arshad Sh10m kama fidia

Alidai kuwa hawajapata haki yoyote kupitia uchunguzi na kufunguliwa mashtaka kwa waliohusika na mauaji hayo.

Muhtasari
  • Katika kutoa fidia hiyo, jaji alisema haikuwa busara kuweka familia ya marehemu gizani bila taarifa kuhusu maendeleo ya uchunguzi na matokeo yake.
Mwanahabari Arshad Sharif
Mwanahabari Arshad Sharif
Image: Facebook

Mahakama Kuu iliyoko Kajiado imetoa Sh10 milioni kwa familia ya Mwanahabari wa Pakistani Arshad Sharif ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi kimakosa na maafisa wa polisi wa Kenya mnamo Oktoba 2022.

Akitoa uamuzi wake, Jaji Stella Mutuku alisema matumizi ya nguvu ya mauaji dhidi ya Sharif kwa kumpiga risasi ya kichwa ni kinyume cha sheria na ni kinyume cha katiba.

Alimkashifu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, DPP na mashirika mengine ya uchunguzi kwa ulegevu wao katika kukamilisha uchunguzi na kuwafungulia mashtaka maafisa wa polisi waliohusika na kifo cha Arshad.

Alisema vyombo vya dola vilivyotajwa katika ombi hilo haviwezi kukwepa kuwajibika kwa kifo hicho kwani kila kimoja kina jukumu la kutekeleza kulingana na misaada inayotafutwa na familia.

Kupitia kwa Wakili Dudley Ochiel, Javeria Siddique alitaka mahakama itoe agizo la kulazimisha mwanasheria mkuu, mkurugenzi wa mashtaka ya umma, inspekta mkuu wa polisi, mamlaka huru ya uangalizi wa polisi na tume ya kitaifa ya huduma ya polisi (waliohojiwa) kumpa nakala za hati zote. au ushahidi unaojumuisha, lakini sio tu kwa filamu, picha, kanda za video chini ya ulinzi wao zinazohusiana na upigaji risasi husika.

Alidai kuwa hawajapata haki yoyote kupitia uchunguzi na kufunguliwa mashtaka kwa waliohusika na mauaji hayo.

Arshad alidaiwa kukimbia nchi yake mnamo Julai 2022 ili kukwepa kukamatwa kwa kukosoa jeshi lenye nguvu la nchi hiyo na kuuawa kwa kupigwa risasi huko Kajiado, katika kile ambacho polisi walielezea baadaye kama kisa cha utambulisho kimakosa.

Polisi walikiri mauaji hayo yaliyotokea Oktoba 23 mwaka jana.

Polisi walidai kuwa walikuwa wakilifuata gari tofauti, mwanariadha wa Mercedez Benz Van KDJ 700F anayedaiwa kuibwa kutoka Pangani.

Katika kutoa fidia hiyo, jaji alisema haikuwa busara kuweka familia ya marehemu gizani bila taarifa kuhusu maendeleo ya uchunguzi na matokeo yake.

“Kwa kumpiga risasi marehemu katika mazingira yaliyoelezwa katika kesi hii na ambayo imekubaliwa kupigwa risasi isipokuwa kwa madai kuwa ilikosewa utambulisho, walalamikiwa walikiuka haki za marehemu,” alisema Hakimu huyo.

Alisema Arshad aliteswa na AG hawezi kukwepa wajibu.

"Walalamishi wameishawishi mahakama kwamba haki za Arshad zilikiukwa," alisema Jaji.

"Hasara ya maisha haiwezi kulipwa kwa njia ya fedha wala si uchungu na mateso ambayo familia lazima iwe imepitia. Lakini kuna makubaliano kwamba fidia ni suluhisho mwafaka kwa ajili ya kurekebisha ukiukaji wa haki za kimsingi," aliongeza.

Baadaye alitoa agizo la lazima kuwalazimisha waliojibu kuhitimisha uchunguzi na kuchukua hatua zinazofaa ikiwa ni pamoja na hatua za kinidhamu na kufunguliwa mashtaka kwa maafisa waliompiga risasi na kumuua Shariff huko Kajiado mnamo Oktoba 23 ikiwa watapatikana na hatia.

Pia alitoa agizo kuwalazimisha waliojibu kuwapa walalamikaji sasisho kuhusu hali ya uchunguzi.

Pia alitoa tamko kwamba kupigwa risasi kinyume cha sheria na kusababisha kifo cha Arshad na maafisa wa polisi wa Kenya katika Kaunti ya Kajiado kulikiuka haki yake ya kuishi, manufaa sawa na ulinzi wa sheria na haki ya utu.