Mwanadada aamua kusoma sheria ili kumtetea baba yake aliyefungwa maisha gerezani

Muhtasari

•Bernard Brisco alikuwa amefungwa miaka 20 kwa uhalifu unaohusisha dawa za kulevya, na alihukumiwa mwaka wa 2001 kwa kuuza cocaine.

•Kusherehekea kuhitimu kwake hivi majuzi naye hatimaye kulileta ''hisia ya hali ya kawaida,'' anasema.

Teeanna na baba yake wakisherehea mahafali yake huko DC
Teeanna na baba yake wakisherehea mahafali yake huko DC
Image: TEEANNA BRISCO

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Teeanna Brisco kumuona babake alipotoka gerezani na kwenda kumpokea uwanja wa ndege kabla ya kuhitimu masomo ya sheria.

Bernard Brisco alikuwa amefungwa miaka 20 kwa uhalifu unaohusisha dawa za kulevya, na alihukumiwa mwaka wa 2001 kwa kuuza cocaine.

Binti yake alikuwa na umri wa miaka minne tu.

Bw Brisco, ambaye sasa ana umri wa miaka 53, alipewa hukumu hiyo ndefu kwa sababu ya kile kinachoitwa sheria ya hukumu ya ''migogoro mitatu''.

Chini ya sera hiyo, ambayo ilitekelezwa nchini Marekani mwaka 1994, majaji walipaswa kuamuru vifungo vya maisha kwa makosa fulani ya kurudia.

Hii ilibadilishwa tu katika kiwango cha shirikisho mnamo 2018, lakini majimbo mengi bado yanayo mahali.

Kwa sababu aliwahi kuwa na makosa ya dawa za kulevya awali, Bw Brisco alipewa kifungo cha maisha cha lazima pamoja na miaka 240.

Nchini Marekani, kifungo cha maisha jela ni kuishi maisha yako yote gerezani.

Na kutokana na hayo, babake ''alienda mara moja kwenye kituo cha juu sana huko Indiana,'' anakumbuka Bi Brisco, ambaye sasa ana umri wa miaka 24.

Basi, hiyo ilikuwa hukumu mbaya sana dhidi ya baba yake ambayo ilimsukuma kusoma sheria kwa njia fulani. Hivi majuzi, anasema, mfumo wake wa kuhitimu naye ulimfanya ajisikie kawaida [kwa ujasiri].

Kusherehekea kuhitimu kwake hivi majuzi naye hatimaye kulileta ''hisia ya hali ya kawaida,'' anasema.

Walizingatia yale yote ya kwanza.

Ilikuwa ''mara ya kwanza nilipomchukua baba yangu kutoka uwanja wa ndege, na mara ya kwanza alikuwa ndani ya gari na binti yake akiendesha,'' Bi Brisco aliambia BBC.

''Ninashukuru sana kwamba aliweza kuwa huko.''

Kuhitimu kwa binti yake kulikuwa ''jambo ambalo baba hawezi kamwe kusahau,'' Bw Brisco anasema.

''Karatasi zangu zilisema nitaachiliwa nikiwa marehemu. Kwa hivyo kuwa sehemu ya wakati huo na Teeanna ilikuwa kama ndoto.''

Teeanna akimkumbatia baba yake wakati fulani alipomtembelea
Teeanna akimkumbatia baba yake wakati fulani alipomtembelea
Image: TEEANNA BRISCO

Teeanna alikuwa mtoto baba yake alipofungwa, hivyo hakukumbuka kuwa "huru." "Lakini familia yake ilikuwa na uwazi kwake na kumwelezea alipokuwa anazuiliwa.

Na mama alifanya kiaumbele chake kuhakikisha wanaendelea kuwasiliana.

"Nilimwandikia barua kila wakati, (na mama yangu) alijibu simu kila wakati alipompigia, Alipata kila alichomtumia," alisema.

Lakini alipokuwa mtoto, hakusema mengi kuhusu baba yake alipokuwa.

"Nakumbuka kila wakati akisema alikuwa akifanya kazi ya majengo. Hivi ndivyo nilivyokuwa nikidanganya watu, kwa hivyo ninahisi aibu na naona kana kwamba watu wanaweza kuona kama utambulisho wangu," anasema.

Lakini alipokuwa mwanafunzi wa shule ya upili, mtazamo wake ulibadilika na akaanza kutambua alichofikiria kuhusu kufungwa kwa baba yake, "Sio haki," na akaanza kuwa na hamu ya kutaka kushirikisha hadithi yake.

Wakati huo, mnamo mwaka 2012 kulikuwa na mengi ya kusemwa juu ya simulizi ya Travon Martin, kijana ambaye hakuwa na silaha aliyeuliwa kwa kupigwa risasi.

Kisa hicho cha kufyatuliwa risasi kulizua mjadala mkali kuhusu ubaguzi wa rangi nchini Marekani, na Bi Brisco anasema alianza ''kuona jinsi mambo yanavyohusiana, kama vile utekelezaji wa sheria, mfumo wa mahakama, mfumo wa mashtaka - mambo haya yote''.

Alianza kuhisi kulazimishwa kujifunza zaidi, anasema.

Kulingana na Chama cha Kitaifa cha Maendeleo ya watu waeupe, Wamarekani Weusi, wamefungwa mara tano zaidi ya Wamarekani weupe.

Na data kutoka California ilifichua kuwa watu weusi katika jimbo hilo walikuwa na uwezekano mara 12 zaidi ya wazungu kufungwa chini ya sheria za migomo mitatu, kulingana na Kituo cha Maendeleo ya Marekani.

Kuelewa tofauti hizo kulimfanya ahisi ''kupendezwa sana na mageuzi ya hukumu ya haki,'' Bi Brisco anasema.

Bado kuna watu wengi katika hali sawa na [baba yake].

Nyingi ya motisha yake kwa shule ya sheria pia ilitoka kwa jamaa zake wachanga na hamu ya ''kubadilisha mwelekeo wa familia'' na kuwaonyesha kwamba ''tunaweza kuwa na kitu chanya kutokana na uzoefu ambao tumelazimika kupitia.''

Na alipopiga hatua katika mahafali yake ya shule ya sheria kutoka Chuo Kikuu cha Howard, chuo kikuu cha watu weusi chenye hadhi ya kihistoria huko Washington, DC, babake hatimaye aliweza kusherehekea hatua hiyo muhimu pamoja naye.

Teeanna akiwa kwenye picha za mahafali
Teeanna akiwa kwenye picha za mahafali
Image: TEEANNA BRISCO

Mwaka jana, miaka 20 katika kifungo chake cha maisha, Idara ya Ulinzi ya Shirikisho ya Wisconsin iliwasilisha ombi la kuachiliwa kwa Bw Bris

Wakati huo, alikuwa mfungwa na baba, kulingana na binti yake.

Alikamilisha zaidi ya programu mia moja za ufundi na akarudi shuleni.<

Jaji ambaye alikuwa amemhukumu mwaka wa 2001 alikuwa hakimu yuleyule aliyekubali kuachiliwa kwa huruma miongo miwili baadaye.

''Nilikuwa kwenye njia tofauti, kama, kurekebisha makosa yangu, kufanya masahihisho fulani maishani mwangu, na kujaribu kuzuia vijana wengine wasifanye makosa mimi na wanaume wengine wengi tulifanya,'' Bw Brisco asema.

Binti yake amekubali kazi aliyopewa na kampuni ya mawakili huko Washington.

Kwa kiwango chochote Bi Brisco anaweza, anasema ''atachukua kwa furaha kubwa kesi hizo ''kusaidia watu wanaopambana na vifungo visivyo vya haki bila malipo.''