Kenya kulipa Ksh10m kwa familia ya mwanahabari wa Pakistani Arshad Sharif

Jaji Mkuu Stella Mutuku alitoa uamuzi Jumatatu asubuhi kwamba mauaji ya Sharif yalikiuka katiba

Muhtasari

• Familia ya Sharif, chini ya mjane wake Javeria Siddique, ilishtaki serikali kwa mauaji ya jamaa yao, wakidai kwamba alikuwa na haki ya kulindwa na aliuawa kinyume cha sheria

• Sharif alikimbia Pakistan akidai kutishiwa kwa maisha yake baada ya serikali kuwasilisha kesi kadhaa za uhaini dhidi yake.

Mtangazaji aliyeuwawa Arshad Sharif
Image: HISANI

Serikali ya Kenya imeamriwa kulipa familia ya mwandishi wa habari wa TV kutoka Pakistan, Arshad Sharif,shilingi milioni 10 kama fidia baada ya mauaji yake ya kusikitisha mwaka 2022.

Jaji Mkuu Stella Mutuku alitoa uamuzi Jumatatu asubuhi kwamba mauaji ya Sharif yalikiuka katiba na kwamba haki zake za maisha na ulinzi zilivunjwa.

Familia ya Sharif, chini ya mjane wake Javeria Siddique, ilishtaki serikali kwa mauaji ya jamaa yao, wakidai kwamba alikuwa na haki ya kulindwa na aliuawa kinyume cha sheria.

Hata hivyo, serikali iliiomba mahakama kusimamisha uamuzi huo kwa angalau siku 30 ili waweze kukata rufaa, ombi ambalo mahakama ilikubali.

Sharif, ambaye alikimbia Pakistan akidai kutishiwa kwa maisha yake, alipigwa risasi na polisi wa Kenya huko Nairobi mnamo Oktoba 23, 2022.

Maafisa wa Kenya walisema ilikuwa ni kesi ya utambulisho uliochanganyikiwa na polisi waliokuwa wakiwinda wezi wa magari ambapo walipiga risasi gari lake lililokuwa likipita kwenye kizuizi cha barabarani bila kusimama.

Timu ya uchunguzi iliyoundwa na serikali ya Pakistan ili kuchunguza mauaji hayo ilisema ilipata mkanganyiko kadhaa katika toleo lililotolewa na mamlaka ya Kenya, na kwamba iliamini ni kesi ya mauaji yaliyopangwa mapema.

Timu hiyo ilisafiri Kenya na kufanya mahojiano kadhaa, ikachunguza na kurekebisha eneo la uhalifu na kuchunguza simu na kompyuta za marehemu.

"Wanachama wote wa timu ya uchunguzi wanaelewa kwa uangalifu kwamba huu ni mfano wa mauaji yaliyopangwa yaliyolengwa na vipengele vya kimataifa na wala sio kesi ya utambulisho uliochanganyikiwa," ilisema ripoti huku nakala zake zikikabidhiwa kwa Mahakama Kuu ya Pakistan.

"Inaonekana zaidi kwamba risasi zilifyatuliwa baada ya kuchukua lengo sahihi, kwenye gari lililokuwa limeegeshwa," iliongeza.

Mamlaka ya Kenya walikataa kutoa maoni kuhusu maelezo maalum ya ripoti hiyo."Uchunguzi kuhusu suala hili bado unaendelea, kwa hivyo siwezi kusema mengi," alisema msemaji wa Huduma ya Polisi ya Kitaifa ya Kenya, Resila Onyango.

Sharif alikimbia Pakistan akidai kutishiwa kwa maisha yake baada ya serikali kuwasilisha kesi kadhaa za uhaini dhidi yake.

Ripoti ya timu ya uchunguzi pia ilibainisha mkanganyiko wa wazi katika ripoti za upasuaji nchini Kenya na Pakistan.

Ripoti ya upasuaji wa maiti nchini Pakistan iligundua majeraha 12 kwenye mwili wa Sharif wakati ripoti ya Kenya iligundua majeraha mawili yanayohusiana na majeraha ya risasi.

Ripoti ya timu ilisema pia kuwa madaktari waliamini majeraha hayo yanaweza kuwa matokeo ya mateso au mapambano, lakini hayakuweza kuthibitishwa mpaka kuthibitishwa na daktari aliyefanya upasuaji nchini Kenya.